Kwatanta Batirin Lithium na 18650 da 21700: Wanne ya fi kyau?

Baturin lithium yana da kyakkyawan suna a masana'antar abin hawa na lantarki.Bayan shekaru na haɓakawa, ya haɓaka nau'i-nau'i guda biyu waɗanda ke da ƙarfinsa.

18650 lithium baturi

Lithium baturi 18650

18650 baturin lithium asali yana nufin NI-MH da baturin lithium-ion.Yanzu galibi yana wakiltar baturin lithium-ion tunda an yi amfani da batirin NI-MH a cikin ƙarancin mitar.

18650 yana samun sunansa daga girman tantanin halitta: 18.6 mm a diamita da tsayin 65.2 mm tare da nauyi kusan 47g.

LiFePO4(LFP) da LiNiaCobMncO2(NCM) sune mafi shaharar iri.Tesla ya yi gwaje-gwajen baturi da yawa don gano mafi kyawun baturi don abin hawansa na lantarki kuma 18650 shine mai nasara.18650 ya zama tushen ci gaban fasahar baturi a cikiTeslaLayin samarwa tun daga lokacin.

Abubuwan da suka dace don 18650

Babban daidaito

Kafin a shigar da shi cikin masana'antar motocin lantarki, an daɗe ana amfani da 18650 a cikin kayan lantarki kamar kwamfyutoci, kyamarori, wanda ya sa ya zama farkon, mafi kwanciyar hankali nau'in batirin lithium.Bayan shekaru na ci gaba, masana'antun suna amfani da haɓakar fasaha da suka samu daga samfuran lantarki masu amfani akan batir abin hawa.

Idan aka kwatanta da sauran ƙananan nau'ikan baturi, 18650 ya dace sosai tare da aikace-aikace daban-daban waɗanda ke da nau'ikan ƙarfin lantarki, halin yanzu, da buƙatun girman.

Mafi aminci a cikin tsari

An gwada 18650 don zama mara guba, mai ƙonewa, mara fashewa, kuma mara gurɓatawa, ƙarƙashin takaddun shaida na RoHS.

Kwanciyar zafi a ƙarƙashin babban zafin jiki kuma ya fi sauran tsarin Li-ion.Yana ganin 100% fitarwa kudi a 65 ℃.

Bugu da ari, an rufe tantanin baturi a cikin silinda na karfe, wanda ke ba da damar yiwuwar ƙarami.Godiya ga kankanin siffarsa, mai ƙunshe da ƙaramin ƙarfi, gazawar naúrar baturi ɗaya yana sanya mafi ƙarancin tasiri ga aikin baturi gabaɗaya.

Zuwa ga waɗancan kamfanonin keken lantarki na waje kamarSuper73, Mafi girman matakin safety yana da mahimmanci don baturi ya yi tsayayya da ban tsoro lokacin tafiya akan ƙasa mara kyau.Teslaya yi taka-tsan-tsan kan zabar baturi saboda rabe-raben da ke tsakanin sel baturi da ke haifar da yanayi daban-daban na iya haifar da munanan hadura kamar fashewa.

Kyawawan Yawan Makamashi

Batirin lithium 18650 guda yana da ƙarfin 1200mAh - 3600mAh yayin da wasu suna da kusan 800mAh.Wannan fasalin yana ba da damar saita baturin ya wuce 5000mAh idan an haɗa su tare.

A daidai wannan nauyi, ƙarfin baturi 18650 zai iya zama sau 1.5-2 na wancan a baturin NI-MH.Yawan fitar da kai shima yayi kadan.

Dangane da bayanan da aka bayar daga Tesla, takamaiman matakin makamashi na iya tafiya har zuwa 250Wh / kg don saduwa da kewayon abubuwan da ake buƙata na motocin lantarki na Tesla.

Ratio na Ayyuka Mai Girma

Batirin 18650 yana da dogon tsammani idan aka kwatanta da batura na yau da kullun.Rayuwar sake zagayowar na iya zama 1000-2000 ƙarƙashin kulawar da ta dace.Bayan shekaru na ci gaba, ƙirar tsarin, fasahar masana'antu da kayan aiki sun dace, suna ba da damar rage farashin aiki da kulawa.

Don kyakkyawan aikinsa, ana iya samun batirin lithium 18650 a cikiSuper73Layukan samarwa, mafi shaharar alamar kekunan lantarki na yau da kullun a cikin Amurka.

Duk da haka, baturin lithium na 18650 har yanzu yana fuskantar wasu matsaloli kamar babban zafi mai zafi, haɗakarwa mai rikitarwa da jinkirin caji, wanda shine ainihin dalilin da Tesla ya hada kai da giant Panasonic don haɓaka baturin lithium 21700.

21700 lithium baturi

Tsarin batirin lithium

An ce shi ne baturin lithium mafi tsada wanda ke da takamaiman makamashi na musamman akan layukan samar da jama'a.

Girma

Diamita 21mm, Tsawon 70mm, Nauyin 68g.

Kwatancen 18650 n 21700

Hoto 1 - Bambanci na riƙewar iya aiki (Hagu) da rayuwar sake zagayowar (Dama) tsakanin 18650 da 21700

Amfanin sabon samfurin idan aka kwatanta da 18650

Ƙarfin tantanin halitta ɗaya ya ƙaru da50%

Batirin lithium na 21700 wanda Tesla ya kera, zai iya kaiwa 3-4.8Ah kowace tantanin halitta.

 

Ƙarin 20% na takamaiman makamashi na tsarin baturi

Dangane da bayanai daga Tesla, baturin 18650 yana da ƙarfin ƙarfin kusan 250Wh/kg yayin da 21700 na iya zuwa 300Wh/kg.

 

Ajiye 9% akan farashin tsarin baturi

Daga binciken Tesla, farashin saita baturi ya kai kusan $170/Wh da $185/Wh na 21700 da 18650 bi da bi.Model 3 ya samu nasarar rage farashinsa da kashi 9% akan tsarin baturi.

 

10% mai sauƙi a nauyi

Ko da yake baturin 21700 yana da girman girman gaba ɗaya, yana riƙe da takamaiman makamashi a cikin tantanin halitta ɗaya, wanda ke nufin cewa adadin ƙwayoyin guda ɗaya da ake buƙata don takamaiman makamashi yana raguwa da 33%.Hakanan yana da sauƙin sarrafa saitin baturi don aikace-aikace daban-daban.Bugu da ƙari, kamar yadda ƙananan ƙwayoyin da ake buƙata, rashin ƙarfe da kayan lantarki zasu taimaka tsarin baturi ya rasa nauyi.

An ce Super73 na iya maye gurbin 18650 tare da 21700 don samar da taro a cikin gajeren lokaci, farawa da mafi kyawun samfurin siyarwa.RX.

 

 

Kamanceceniya

Akwai abubuwa da yawa gama gari idan ya zo ga layin samar da baturi da tafiyar matakai.Don haka yana yiwuwa a canza masana'anta na batirin 18650 zuwa 21700 ta hanyar canza wasu saitunan da ke cikin tsoffin tsarin samarwa.

 

 

Magana:

https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/S0378775320309186


Lokacin aikawa: Satumba-02-2021